![คณะสหเวชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ประกาศผลการประกวดสิ่งประดิษฐ์ (ขยะรีไซเคิล) ในหัวข้อ "จากขยะสู่ของใช้ใหม่ในสำนักงาน" คณะสหเวชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา Green Office](images_news/Thumb/ปกสิ่งประดิษฐ์_637943680494680088.jpg)
จากโครงการ AHSUP Green & Clean ที่คณะสหเวชศาสตร์ได้จัดขึ้น เพื่อให้นิสิตและบุคลากรของคณะ ได้ตระหนักถึงการใช้ทรัพยากรให้เกิดประโยชน์สูงสุดและเพื่อเป็นการกำจัดขยะในองค์กร คณะฯจึงได้จัดการประกวดสิ่งประดิษฐ์ (ขยะรีไซเคิล) ในหัวข้อ "จากขยะสู่ของใช้ใหม่ในสำนักงาน"
รางวัลชนะเลิศได้แก่ ทีม P2Green (กภ.พลากร อุดมกิจปกรณ์ และ กภ.พัชรินทร์ พรหมเผ่า)สาขาวิชากายภาพบำบัด โดยแนวความคิดคือใช้ของที่ทิ้งแล้วให้เกิดประโยชน์สูงสุด โดยสิ่งประดิษฐ์ที่รังสรรออกมา สามารถนำไปใช้ได้จริง ไม่ว่าจะเป็นองค์ประกอบจากหลังคาบ้านที่เป็นปล่องไฟ สามารถใส่คลิปหนีบกระดาษได้ เปิดตัวหลังคาออกมาจะเป็นที่ใส่กระดาษโน้ต เปิดตัวฐานออกมาจะเป็นที่ใส่กระดาษทิชชู่ ด้านล้างสุดสามารถใส่ของใช้ได้ ส่วนด้านที่ตกแต่งเป็นพุ่มไม้ สามารถใส่ปากกา กรรไกร หรืออื่นๆได้ ส่วนช่องด้านหลังก็ยังสามารถใส่กระถางต้นไม้เพิ่มความสวยงามได้อีกด้วย
![](/up/293468633_3271961629716461_1247259861258028104_n.jpg)
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 1 : คุณชนะพล จันทรากาศ สำนักงานคณะสหเวชศาสตร์ เป็นกล่องประทับตราแบบพกพา ซึ่งสามารถค้นหาตราประทับได้ง่ายยิ่งขึ้น
![](/up/293800744_3271961706383120_2624720092108197845_n.jpg)
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับที่ 2 : ผศ.อรุณรัตน์ ศรีทะวงษ์ สาขาวิชากายภาพบำบัด เป็นกล่องเก็บของเอนกประสงค์
![](/up/294072169_3271961803049777_1315925996744177916_n.jpg)
รางวัล Popular vote : คุณนพดล เมืองซื่อ สาขาวิชาเทคนิคการแพทย์
![](/up/293737758_3271961873049770_4855325610937605242_n.jpg)