กองอาคารสถานที่ เข้าร่วมงาน ‘‘ประเพณีสระเกล้าดำหัวอธิการบดีและผู้อาวุโส เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ มหาวิทยาลัยพะเยา ประจำปี 2567’’
24/4/2567 20:13:12น. 154![กองอาคารสถานที่ เข้าร่วมงาน ‘‘ประเพณีสระเกล้าดำหัวอธิการบดีและผู้อาวุโส เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ มหาวิทยาลัยพะเยา ประจำปี 2567’’ กองอาคารสถานที่ มหาวิทยาลัยพะเยา UPWECAN](images_news/Thumb/1_638495863920522159.png)
วันที่ 24 เมษายน 2567 เวลา 16.00 น. กองอาคารสถานที่ มหาวิทยาลัยพะเยา นำโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุวิทย์ ปัญญาวงศ์ รองอธิการบดีฝ่ายสิ่งแวดล้อมและภูมิทัศน์ อาจารย์ณัฐวุฒิ สมยาโรน ผู้ช่วยอธิการบดี พร้อมด้วยบุคลากรกองอาคารสถานที่ เข้าร่วมงาน ‘‘ประเพณีสระเกล้าดำหัวอธิการบดีและผู้อาวุโส เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ มหาวิทยาลัยพะเยา ประจำปี 2567’’ เพื่อเป็นการแสดงถึงความเคารพนอบน้อมต่อผู้ใหญ่ หรือผู้ที่เคารพนับถือ และผู้มีพระคุณ รวมถึงเป็นการขอขมาและรับพรจากผู้ใหญ่แก่ตนเอง เพื่อเป็นสิริมงคล เป็นการแสดงออกถึงความกตัญญูกตเวที ของผู้น้อยและขอขมาลาโทษที่ผู้น้อยอาจเคยล่วงเกินผู้ใหญ่ ซึ่งการรดน้ำดำหัวถือปฏิบัติกันมาตั้งแต่วันแรกของการเริ่มประเพณีสงกรานต์ จนถึงวันสุดท้ายของสงกรานต์ ประเพณีสระเกล้าดำหัว เป็นสิ่งที่ทำต่อเนื่องกันมายาวนานในปีใหม่ไทย เป็นการแสดงความเคารพและความกตัญญูต่อบิดามารดา ผู้ใหญ่ และผู้มีพระคุณ ด้วยความเชื่อที่ว่า เป็นการขอขมาลาโทษ พร้อมทั้งรับคำอวยพรเพื่อสิริมงคลของชีวิต อีกทั้งเพื่อเป็นการส่งเสริมการบำรุงศิลปะและวัฒนธรรมเพื่อความเป็นไทย และเอกลักษณ์ของชาติ และประเพณีนี้ยังทรงคุณค่ามาจนทุกวันนี้