![คณะวิศวกรรมศาสตร์และคณะ ICT มพ. ร่วมหารือบริษัท มูราตะ อิเล็กทรอนิกส์ (ประเทศไทย) จำกัด ด้านการพัฒนาบุคคลากรทักษะขั้นสูง คณะวิศวกรรมศาสตร์และคณะ ICT มพ. ร่วมหารือบริษัท มูราตะ อิเล็กทรอนิกส์ (ประเทศไทย) จำกัด ด้านการพัฒนาบุคคลากรทักษะขั้นสูง](images_news/Thumb/00ปกข่าว มรต-01-01_638409991848719898.jpg)
เมื่อวันที่ 28 ธันวาคม 2566 ที่ผ่านมา รองศาสตราจารย์ ดร.ณัฐพงศ์ ดำรงวิริยะนุภาพ คณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พรเทพ โรจนวสุ คณบดีคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร พร้อมด้วยผู้บริหารภายในคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา เข้าเยี่ยมชมอาคารโรงงานผลิตแห่งใหม่ ณ บริษัท มูราตะ อิเล็กทรอนิกส์ (ประเทศไทย) จำกัด จังหวัดลำพูน ซึ่งเป็นโรงงานผลิตตัวเก็บประจุแบบเซรามิกหลายชั้น เพิ่มความเสถียรในอุปกรณ์เคลื่อนที่ สมาร์ทโฟน คอมพิวเตอร์ ซึ่งครองส่วนแบ่งทางการตลาดทั่วโลกสูงถึง 40 เปอร์เซ็นต์
โดยการเยี่ยมชมในครั้งนี้ได้มีการพูดคุยหารือเพื่อสร้างความร่วมมืออย่างต่อเนื่องในด้านการพัฒนานิสิต วิจัยและบริการวิชาการ และติดตามผลการดำเนินงานหลักสูตรประกาศนียบัตร (Non-Degree) หลักสูตรการจัดการเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตจากการประยุกต์ใช้ความรู้หุ่นยนต์อุตสาหกรรมเบื้องต้น ร่วมกับคณะผู้บริหารระดับสูงของบริษัท มูราตะ อิเล็กทรอนิกส์ (ประเทศไทย) จำกัด โดยหลักสูตรดังกล่าว มุ่งเป้าในการผลิตบุคลากรให้ตอบโจทย์ภาคอุตสาหกรรมเป้าหมายแห่งอนาคตที่ต้องการแรงงานทักษะขั้นสูงด้านหุ่นยนต์อุตสาหกรรมและการผลิตอัตโนมัติสมัยใหม่