![คณะเภสัชศาสตร์ และ 2 คณะฯใหญ่ ใน ม.พะเยา ได้รับการคัดเลือกให้ดำเนินการจัดตั้ง IEEE Thailand Section SIGHT School of Pharmaceutical Sciences IEEE Thailand Section SIGHT Special Interest Group in Humanitarian Technology IEEE Humanitarian Activity Committee](images_news/Thumb/153958728_4030249117038170_9166212479971379904_o_637502940366502532.png)
คณะเภสัชศาสตร์ ร่วมกับคณะวิศวกรรมศาสตร์ และคณะเทคโนโลยีสารสนเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ได้รับการคัดเลือกให้ดำเนินการจัดตั้ง IEEE Thailand Section SIGHT (Special Interest Group in Humanitarian Technology) ประจำประเทศไทย โดยได้รับการอนุมัติจาก IEEE Humanitarian Activity Committee ประเทศสหรัฐอเมริกาเมื่อ 14 ธันวาคม 2563
โดยมีภารกิจหลักเกี่ยวกับการดำเนินโครงการเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตและสังคมโดยใช้เทคโนโลยีเป็นฐาน และมีพื้นที่ในการดำเนินโครงการในจังหวัดพะเยา โดยมุ่งเน้นการพัฒนาคุณภาพชีวิตและสุขภาวะของประชาชนในชุมชนผู้ที่สนใจสามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับการขอทุนสนับสนุนโครงการเพื่อสังคมผ่าน IEEE SIGHT ได้ที่ https://sight.ieee.org หรือติดต่อคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา