![คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์ เข้าร่วมทำบุญเนื่องวันปีใหม่ “ฮ่วมบุญ ขึ้นปีใหม่ ฮ้อยดวงใจ จาว ม.พะเยา” ประจำปี พ.ศ. 2567 คณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์](images_news/Thumb/PR-01_638403913742233246.jpg)
เมื่อวันที่ 5 มกราคม 2567 เวลา 09.30 น. รองศาสตราจารย์ ดร.มนตรา พงษ์นิล คณบดีคณะรัฐศาสตร์และสังคมศาสตร์พร้อมด้วยคณะผู้บริหารคณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ เข้าร่วม พิธีทำบุญเนื่องวันปีใหม่ฮ้อยดวงใจ จาว ม.พะเยา” ประจำปี พ.ศ. 2567 ที่จัดขึ้นโดยกองกลาง มหาวิทยาลัยพะเยา ณ ลานอเนกประสงค์ อาคารสำนักงานอธิการบดี ชั้น 1 มหาวิทยาลัยพะเยา![](/Upload2/LINE_ALBUM_%E0%B8%AE%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D%20%E0%B8%82%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B9%8B%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%20%E0%B8%AE%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%88%20%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%20%E0%B8%A1.%E0%B8%9E%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B8%B25-01-67_%E0%B9%92%E0%B9%94%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%99_45.jpg)
โดยในพิธีมีการสืบชะตา หรืออ่านเป็นภาษาล้านนาว่า “สืบจ๊ะต๋า” ซึ่งพิธีกรรมดังกล่าว เป็นหนึ่งในประเพณีที่ชาวพื้นเมืองล้านนา ให้ความสำคัญ เนื่องจากเป็นพิธีที่แฝงด้วยวิธีคิด และปรัชญาทางพุทธศาสนา อีกทั้งมีสัญลักษณ์ต่าง ๆ ที่ส่งเสริมความมงคลในชีวิต ช่วยปัดเป่าสิ่งชั่วร้ายออกจากร่างกาย ชุมชน และบ้านเมือง ตลอดจนยังช่วยสร้างขวัญและกำลังใจให้กับชาวพื้นเมืองล้านนา ยิ่งไปกว่านั้น ยังเชื่อกันว่าเป็นการต่ออายุหรือต่อชีวิตของบ้านเมืองหรือของคนให้ยืนยาว ช่วยชีวิตแคล้วคลาดปลอดภัย และพลิกฟื้นสิ่งที่ร้ายให้กลายเป็นดี เสริมสร้างความสุข ความเจริญ และสิริมงคลให้เกิดขึ้นแก่เจ้าของชะตานั้น ๆ
บรรยากาศการเข้าร่วมทำบุญเนื่องวันปีใหม่ “ฮ่วมบุญ ขึ้นปีใหม่ ฮ้อยดวงใจ จาว ม.พะเยา” ประจำปี พ.ศ. 2567 นี้ อบอวลไปด้วยพลังงานดี ๆ ที่บุคลากรของคณะฯ และมหาวิทยาลัยทุกคนต่างส่งถึงกัน และพร้อมเริ่มต้นทำงานในปี 2567 อย่างเต็มกำลังความสามารถ