![ฝึกปฏิบัติวิชาชีพการบริหารการศึกษา ฝึกปฏิบัติวิชาชีพการบริหารการศึกษา](images_news/Thumb/reปก_638357481157887646.jpg)
วันที่ 16 พฤศจิกายน2566 วิทยาเขตเชียงราย นำโดย
ผศ.ดร. ธิดาวัลย์ อุ่นกอง อาจารย์ประจำจากวิทยาลัยการศึกษา มหาวิทยาลัยพะเยาพร้อมด้วยบุคลากรวิทยาเขตเชียงราย นิเทศนิสิตฝึกปฏิบัติวิชาชีพการบริหารการศึกษาในหน่วยงานทางการศึกษา ณ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงราย เขต 1
![](/up/re2(36).jpg)
อาจารย์จากวิทยาลัยการศึกษา มหาวิทยาลัยพะเยาได้รับการต้อนรับจาก นายอภิปาย โสภายิ่ง รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงราย เขต 1 และ นายกฤษณะ ใจแก้ว ผู้อำนวยการกลุ่มพัฒนาครูและบุคลากรทางการศึกษา พร้อมได้พูดคุยติดตามการฝึกปฏิบัติวิชาชีพการบริหารการศึกษาในหน่วยงานทางการศึกษา ของนิสิตหลักสูตรปรัชญาดุษฎีบัณฑิตสาขาวิชาการบริหารการศึกษา
![](/up/re3(32).jpg)
![](/up/re4(31).jpg)
ในการนี้ นิสิตผู้เข้ารับการนิเทศได้นำเสนอแผนการฝึกประสบการณ์วิชาชีพฯ และสรุปผลการฝึกประสบการณ์ต่ออาจารย์นิเทศก์ ทั้งนี้ นิสิตผู้ฝึกปฏิบัติวิชาชีพการบริหารการศึกษาในหน่วยงานทางการศึกษา จะได้รับความรู้ในงานบริหารงานด้านต่าง ๆ ในหน่วยงานทางการศึกษา และจะได้นำประสบการณ์ตรงไปใช้ในการทำงาน การเป็นผู้บริหารสถานศึกษาและผู้บริหารการศึกษาต่อไปในอนาคตอีกด้วย