![แต่งกายด้วยผ้าไทยเพื่อเฉลิมพระเกียรติ แต่งกายด้วยผ้าไทยเพื่อเฉลิมพระเกียรติ](images_news/Thumb/reปก_638068895914913719.jpg)
วันที่ 17 ธันวาคม 2565 วิทยาเขตเชียงราย นำโดย
รองศาสตราจารย์ ดร.ทิพย์จันทร์ วงศ์จันทร์ตา ผู้อำนวยการ ดำเนินโครงการส่งเสริมการแต่งกายด้วยผ้าไทยเฉลิมพระเกียรติ เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 90 พรรษา 12 สิงหาคม 2565 ณ อาคารเรียนรวมวิทยาเขตเชียงราย มหาวิทยาลัยพะเยา
![](/up/re%201(24).jpg)
ในปีนี้เป็นปีที่รัฐบาลได้ส่งเสริมให้หน่วยงานรัฐได้ร่วมกันจัดงานเพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เฉลิมพระชนมพรรษา 90 พรรษา 12 สิงหาคม 2565 โดยกำหนดขอบเขตการจัดงานเฉลิมพระเกียรติฯ ระหว่างวันที่ 1 มกราคม 2565 ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2565
![](/up/re2(5).jpg)
ในการนี้
นายสุพจน์ มานะสุข หัวหน้างานบริหารทั่วไป นำเสนอโครงการพัฒนาเศรษฐกิจร่วมกับชุมชน กลุ่มทอผ้าลายเชียงแสนบ้านสบคำ วัดพระธาตุผาเงา ต.เวียง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย เพื่ออนุรักษ์ผ้าไทย และเพิ่มการประชาสัมพันธ์เพื่อให้เป็นที่รู้จักในวงกว้างผ่าน วิดีโอ และยูทูป ซึ่งเป็นการช่วยเหลือในการยกระดับเศรษฐกิจชุมชนอีกด้วย
![](/up/re9(1).jpg)
![](/up/re10(2).jpg)
คณาจารย์ บุคลากรและนิสิตวิทยาเขตเชียงรายได้ร่วมกันส่งเสริมและอนุรักษ์ผ้าไทย ซึ่งเป็นพระราชกรณียกิจหนึ่งของพระองค์ท่าน โดยร่วมกันแต่งกายด้วยชุดผ้าไทยที่มีความหลากหลายมีเอกลักษณ์ที่โดดเด่นสวยงาม และเป็นมรดกทางวัฒนธรรมของคนไทย
![](/up/reall.jpg)
![](/up/re11(1).jpg)
นอกจากนี้ ยังมีกิจกรรมประกวดการแต่งกายด้วยผ้าไทยของนิสิตวิทยาเขตเชียงราย เพื่อเป็นการสร้างสีสันในกิจกรรมครั้งนี้ ทั้งนี้ ยังมีการรับประทานอาหารกลางวันร่วมกันระหว่างคณาจารย์ บุคลากรและนิสิตเพื่อสร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างกัน อีกด้วย