![อบรมการออกแบบและผลิตสื่อประชาสัมพันธ์ Online – Offline อบรมการออกแบบและผลิตสื่อประชาสัมพันธ์ Online – Offline](images_news/Thumb/re ปก_637602203930676504.jpg)
วันที่ 24 มิถุนายน 2564 วิทยาเขตเชียงราย นำโดย
รองศาสตราจารย์ ดร.ทิพย์จันทร์ วงศ์จันทร์ตา ผู้อำนวยการ ดำเนินโครงการอบรมเพิ่มพูนความรู้ทักษะงานเทคโนโลยีสารสนเทศ เพื่อพัฒนาทักษะของบุคลากรวิทยาเขตเชียงราย
ด้านการออกแบบและผลิตสื่อประชาสัมพันธ์ Online – Offline สามารถนำไปประยุกต์ใช้ในงานที่รับผิดชอบได้อย่างมีประสิทธิภาพ
![](/up/re%202(7).jpg)
![](/up/re%204(4).jpg)
ในการนี้ วิทยาเขตเชียงราย ได้รับเกียรติจาก
คุณสุจิตรา ตุงคะศิริ เจ้าของกิจการงานป้ายและสื่อสิ่งพิมพ์และอดีตอาจารย์ประจำคณะนิเทศศาสตร์ วิทยาลัยเชียงราย เป็นวิทยากร โดยมีเนื้อหาการบรรยายประกอบด้วย พื้นฐานการออกแบบสื่อประชาสัมพันธ์ เช่น การตั้งค่างาน การใช้ภาพปลอดลิขสิทธิ์ การใช้ Font รูปทรง สี ให้เหมาะกับงาน เป็นต้น การออกแบบชิ้นงาน Online ผ่าน Website Templates แนะนำการออกแบบชิ้นงาน Offline ผ่านโปรแกรม Photoshop และ Illustrator และการเตรียมไฟล์งานเพื่อส่งโรงพิมพ์
![](/up/re%201(5).jpg)
![](/up/re3(4).jpg)
นอกจากนี้ วิทยาเขตเชียงรายได้จัดให้มีการอบรมออนไลน์ผ่าน Microsoft Teams โดยมีบุคลากรจากหน่วยงานภายในมหาวิทยาลัยพะเยา เข้าร่วมการอบรมจำนวนทั้งสิ้น 5 คน ประกอบด้วย คณะสาธารณสุขศาสตร์ คณะพยาบาลศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ ทั้งนี้ ได้มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และซักถามในประเด็นต่าง ๆ เช่น การออกแบบแผ่นพับประชาสัมพันธ์หลักสูตรที่เปิดสอน การตั้งค่างานสำหรับสื่อ Online และ Offline การเว้นระยะตัดตกและระยะตัดขอบในงานพิมพ์โดยเนื้อหายังอยู่ครบถ้วน ไม่ถูกตัดทิ้ง และเทคโนโลยีสื่อสิ่งพิมพ์ในปัจจุบัน อีกด้วย