![อธิการบดี ม.พะเยา ลงพื้นที่สำรวจภูมิทัศน์ภายในมหาวิทยาลัย เพื่อสร้างให้เป็นพื้นที่แห่งการเรียนรู้ด้านสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยสีเขียว](images_news/Thumb/พื้นที่สีเขียว_๒๑๐๑๑๘_10_637465895682639736.jpg)
วันนี้วันจันทร์ที่ 18 มกราคม 2564 เวลา 16.00 น. อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ พร้อมด้วย รองอธิการบดีฝ่ายการคลังและสื่อสารองค์กร รองศาสตราจารย์ ดร.ดิเรก ธีระภูธร ลงพื้นที่สำรวจปรับภูมิทัศน์ ณ อาคารเรียนรวม (CE) ในการเตรียมความพร้อม เปิดเป็นพื้นที่แห่งการเรียนรู้ด้านสิ่งแวดล้อม เพื่อให้นิสิต บุคลากร ตลอดจนประชาชนทั่วไป ได้ใช้ประโยชน์จากพื้นที่สีเขียวแห่งนี้
พร้อมกันนี้ ได้เข้าสำรวจ ศูนย์บรรณสารและการเรียนรู้ ในการคุมเข้ม ตามมาตรการการป้องกันโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา Covid-19 ของมหาวิทยาลัยพะเยา พร้อมแนวทางการป้องกันอย่างเคร่งครัด
ในการนี้ อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา ยังได้สำรวจและปรับปรุงสิ่งอำนวยความสะดวกให้แก่นิสิต อาทิ การปรับปรุงจุดจอดบริการรถโดยสาร NGV บริเวณด้านหน้าคณะศิลปศาสตร์ ให้สะดวกและปลอดภัยสำหรับนิสิตในการรอรถโดยสาร พร้อม เพิ่มตู้ Bare Box บริเวณโรงอาหารอาคารเรียนรวม (CE) เพื่อเพิ่มความสะดวกในการเลือกซื้อสินค้า อาหาร ให้กับนิสิตมากขึ้น และสำรวจภูมิทัศน์บริเวณหน้าอาคารสำนักงานอธิการบดี ให้เป็นอีกหนึ่งพื้นที่สีเขียว ในการต้อนรับผู้ที่มาติดต่อรับบริการภายในมหาวิทยาลัยพะเยาอย่างสวยงาม
![](/up/%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A7_%E0%B9%92%E0%B9%91%E0%B9%90%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%98_2.jpg)
ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยพะเยา ยังคงมุ่งมั่นพัฒนาสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ให้กับ นิสิต ตลอดจนบุคลากร และประชาชนทั่วไป ให้มีคุณภาพชีวิตที่ดี ตอบโจทย์ต่อความต้องการของสังคม พร้อมผู้บริหารที่มุ่งมั่น ขับเคลื่อนและพัฒนา ให้เป็นมหาวิทยาลัยที่พร้อมรับใช้สังคมอย่างสมบูรณ์แบบ