![“โครงการสัมมนาครูแนะแนว จ.ศรีสะเกษ “ การรับเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยพะเยา 2564 ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มหาวิทยาลัยพะเยา](images_news/Thumb/S__3162130_637395726940192605.jpg)
วันนี้ (วันพฤหัสบดีที่ 29 ตุลาคม 2563) มหาวิทยาลัยพะเยาโดยกองบริการการศึกษา จัดโครงการสัมมนาครูแนะแนวการเข้าศึกษาต่อในมหาวิทยาลัยพะเยา 2564 โดยได้รับเกียรติจาก อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ และคณะผู้บริหารมหาวิทยาลัยพะเยา กล่าวต้อนรับ ครูแนะแนวโรงเรียนในเขต จ.ศรีสะเกษ และ โรงเรียนในเขตจังหวัดใกล้เคียง จำนวน 30 กว่าโรงเรียน โดยมีครูแนะแนวเข้าร่วมกิจกรรมทั้งสิ้น 50 คน พร้อมมอบโล่ประกาศเกียรติคุณสำหรับครูแนะแนวที่เกษียณอายุราชการ จากท่านอธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา
![รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์](/up/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9_201029_19.jpg)
รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา กล่าวว่า”ก้าวต่อไปของมหาวิทยาลัยพะเยา ส่งเสริมการพัฒนาการเรียนรู้ทุกช่วงวัย ให้ผู้เรียนได้มีความสุข และ เรียนรู้พัฒนาร่วมกันอย่างยั่งยืนส่งเสริมสร้างงานวิจัยและนวัตกรรม ในการเป็นผู้นำด้านวิชาการ โดยเน้นสร้างผลงานวิจัยและนวัตกรรมที่ให้ผลกระทบเชิงบวกแก่ชุมชนและนำความรู้ที่ได้ไปบริการวิชาการเพื่อพัฒนาชุมชน สังคม และประเทศต่อไป
![ดร.ชลธิดา เทพหินลัพ](/up/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9_201029_23.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชลธิดา เทพหินลัพ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการและประกันคุณภาพ กล่าวว่า “มหาวิทยาลัยพะเยามีความมุ่งมั่นให้ความสำคัญกับการพัฒนากำลังคน พัฒนาหลักสูตรให้ทันสมัย ตอบสนองต่อความต้องการของผู้เรียนและผู้ใช้บัณฑิต เน้นการสร้างประสบการณ์จริงผ่านการฝึกทักษะในสถานประกอบการ พร้อมพัฒนาคณาจารย์ของมหาวิทยาลัยให้ได้มาตรฐานอาจารย์มืออาชีพ และในปีการศึกษา 2564 นี้ โดยมหาวิทยาลัยพะเยายังคงรับสมัครโครงการ 10% เหมือนเช่นเคยที่ผ่านมา โดยผ่านการคัดกรองจากครูแนะแนว เพื่อเปิดโอกาสให้น้องๆนักเรียนได้มีที่เรียนและเรียนอย่างมีความสุขในมหาวิทยาลัยพะเยา
![มหาวิทยาลัยพะเยา](/up/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A9_201029_14.jpg)
กิจกรรมสัมมนาครูแนะแนวในวันนี้ จัดขึ้น ณ โรงแรมพรหมพิมาน จังหวัดศรีสะเกษ สำหรับเขตภาคตะวันออกเฉียงเหนือในปีนี้ สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี ทาง มหาวิทยาลัยพะเยา ต้องขอขอบคุณผู้บริหารสถานศึกษาในเขตภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ครูแนะแนว ที่เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้เป็นอย่างสูง สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ งานรับเข้าศึกษา กองบริการการศึกษา มหาวิทยาลัยพะเยา โทร 0 5446 6666 ต่อ 1270 หรือที่เว็บไซต์ http://admission.up.ac.th/