![คณะสหเวชศาสตร์ จัดกิจกรรมให้ความรู้เกี่ยวกับโรคโควิด 19 และโรคไข้เลือดออกแก่ผู้สูงอายุ ตำบลแม่กา จังหวัดพะเยา คณะสหเวชศาสตร์ จัดกิจกรรมให้ความรู้เกี่ยวกับโรคโควิด 19 และโรคไข้เลือดออกแก่ผู้สูงอายุ ตำบลแม่กา จังหวัดพะเยา](images_news/Thumb/DSC_0726_637326753199134912.JPG)
เมื่อวันเสาร์ ที่ 8 สิงหาคม 2563 ที่ผ่านมา คณะสหเวชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ร่วมกับศูนย์การเรียนรู้ผู้สูงวัยวัดแม่กาห้วยเคียน ตำบลแม่กา อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา จัดกิจกรรมให้ความรู้เกี่ยวกับโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) และโรคไข้เลือดออก แก่ผู้สูงอายุ ณ ศูนย์พุฒิภัทร วัดแม่กาห้วยเคียน ตำบลแม่กา อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา โดยมีพระครูอาทรพัฒนพิศาล เจ้าอาวาสวัดแม่กาห้วยเคียน เป็นประธานในพิธีกล่าวเปิดงาน และได้รับเกียรติจาก ผศ.ดร.ทนพ.ยุทธนา หมั่นดี คณบดีคณะสหเวชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา เป็นวิทยากรในการถ่ายทอดความรู้เกี่ยวกับ สาเหตุ อาการ วิธีการแพร่เชื้อ รวมทั้งวิธีการปฏิบัติตัวเพื่อป้องกันการติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) และโรคไข้เลือดออก ทั้งนี้ยังมีกิจกรรมสันทนาการเพื่อส่งเสริมการทำสื่อความรู้เกี่ยวกับโรคดังกล่าวแก่ผู้สูงอายุ โดยนิสิตกายภาพบำบัดชั้นปีที่ 3 คณะสหเวชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา ภายใต้การควบคุมดูแลโดย อ.ดร.กภ.สุพรรณิการ์ ลดาวัลย์ อาจารย์สาขาวิชากายภาพบำบัด คณะสหเวชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา